Đánh Bài Ăn Tiền Bao Nhiêu Thì Bị Phạt? Cùng Hi88 Tổng Hợp Thông Tin Mới Nhất

Đánh Bài Ăn Tiền Bao Nhiêu Thì Bị Phạt? Cùng Hi88 Tổng Hợp Thông Tin Mới Nhất
5/5 - (1 bình chọn)

Đánh bài ăn tiền là một trong những trò chơi được khá đông anh em dùng làm phương thức để giải trí. Tuy nhiên không phải anh em nào cũng biết rằng đánh bài ăn tiền là một trong những tội sẽ bị xử lý nghiêm theo quy định của pháp luật. Vậy đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt và mức phạt sẽ như thế nào, hãy cùng Hi88 tìm hiểu trong bài viết dưới đây nhé. 

Liệu tham gia chơi đánh bài có phạm pháp không?

Liệu tham gia chơi đánh bài có phạm pháp không
Liệu tham gia chơi đánh bài có phạm pháp không

Theo quy định tại Điều 26 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP thì hình thức đánh bạc trái phép là sử dụng đến một trong các hình thức sau: xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, bài lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen hoặc các hình thức khác mà thắng thua sẽ nhận được tiền hoặc hiện vật….

Như vậy, trước khi trả lời câu hỏi đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt thì chúng tôi xin khẳng định rằng hành vi chơi đánh bài ăn tiền là thuộc nhóm đối tượng đánh bạc trái phép và đây là một hành vi vi phạm pháp luật. Tất cả các hành vi đánh bạc trái phép đều sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo các mức quy định của pháp luật.

Theo đó, mức độ xử phạt vi phạm hành chính được sử dụng đối với đánh bài ăn tiền là phạt tiền trong khoảng từ 01- 02 triệu đồng.

Đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt và phạt như thế nào?

Dưới đây là một số hình thức phạt khi chơi đánh bài ăn tiền.

Đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt? Phạt hình sự bao nhiêu?

Đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt Phạt hình sự bao nhiêu
Đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt Phạt hình sự bao nhiêu

Với câu hỏi đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt thì hiện nay, pháp luật Việt Nam chưa có một khung pháp lý nào rõ ràng về vấn đề này, tuy nhiên căn cứ vào Điều 321, Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi và bổ sung 2017 quy định người tham gia đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào đều là hành vi vi phạm pháp luật kể cả hình thức chơi online.

Chủ thể thực hiện hành vi đánh bạc nói chung, đánh bài trực tuyến nói riêng hoàn toàn có khả năng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật, nếu như chủ thể đó thực hiện đầy đủ theo những gì phần mô tả cấu thành tội phạm tại điều 321 của Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi và bổ sung 2017.

Căn cứ vào số tiền hay các hiện vật dùng để đánh bài thì mức độ và tính chất tội phạm sẽ có các hình thức và mức độ xử phạt khác nhau gồm các hình thức xử lý:

  • Phạt tiền.
  • Phạt cải tạo không giam giữ có thể đến 03 năm.
  • Phạt tù trong khoảng từ 06 tháng đến 03 năm.

Đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt? Phạt hành chính như thế nào?

Hành vi đánh bài ăn tiền có các hình thức xử lý hành chính bao gồm:

  • Mức xử phạt chính gồm có: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền.
  • Phạt bổ sung: Tiến hành tịch thu tang vật, tịch thu tiền hoặc các phương tiện vi phạm hành chính, trục xuất (đối với cá nhân là người nước ngoài).

Phụ thuộc vào mức độ và hành vi của người đánh bài mà có thể có thêm hình phạt bổ sung ngoài hình phạt chính.

Chơi đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt? Quy định các mức phạt

Các mức độ phạt tiền khi tham gia chơi đánh bài ăn tiền gồm:

Mức phạt hình sự

Đối với hành vi đánh bài ăn tiền bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 321, Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi và bổ sung năm 2017 sẽ bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt tiến hành cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt ngồi tù từ 06 tháng đến 03 năm đối với:

  • Số tiền hoặc hiện vật sử dụng để đánh bài từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng
  • Dưới 5 triệu đồng nhưng trước đó đã từng bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này, hành vi tổ chức đánh bài quy định tại Điều 322 của Bộ luật này
  • Đã từng bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, vẫn chưa được xóa án tích mà còn vi phạm lại.

Đối với hành vi đánh bài ăn tiền qua mạng internet, mạng viễn thông thì mức phạt cho hành vi cờ bạc này là từ 03-07 năm tù.

Mức phạt hành chính

Mức phạt hành chính
Mức phạt hành chính

Người chơi đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt hành chính như thế nào? Người thực hiện hành vi đánh bài ăn tiền qua máy hoặc trò chơi điện tử sẽ bị phạt tiền từ 1 triệu – 2 triệu đồng;

Ngoài ra có thể bị thêm hình thức phạt bổ sung là tịch thu tiền.

Câu hỏi thường gặp cho vấn đề đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt

Dưới đây là một số câu hỏi rất hay gặp khi anh em có ý định chơi đánh bài ăn tiền.

Đánh bài lần đầu có bị đi tù không?

Điều này phụ thuộc vào số tiền hoặc giá trị hiện vật được sử dụng để cá cược đánh bạc là bao nhiêu. Nếu giá trị cá cược lớn hơn 5 triệu đồng thì sẽ bị phạt tù từ 06 tháng tới 03 năm phụ thuộc vào mức độ hành vi.

Ngồi xem đánh bài có phải vi phạm pháp luật không

Nếu anh em chỉ ngồi xem đánh bài giải trí tại nhà mà không tham gia đánh bạc thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay xử lý hành chính.

Người thân, bạn bè đánh bài với nhau có vi phạm pháp luật không?

Trường hợp người thân, bạn bè đánh bài để giải trí thì không được xem là vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, nếu đánh bài vì mục đích ăn tiền hoặc có liên quan đến hiện vật và căn cứ vào từng mức độ của hành vi có thể sẽ bị xử lý hành chính hoặc tiến hành truy cứu trách nhiệm hình sự.

Kết luận

Như vậy, anh em có thể thấy rằng đánh bài ăn tiền chính là một hành vi vi phạm pháp luật. Chính vì vậy anh em cần thật sáng suốt khi lựa chọn các trò chơi cá cược để tham gia. Bởi vì đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt có từng mức độ và tính chất riêng, không giống nhau. Hãy thật cẩn thận để bản thân không bị dính vào vòng lao lý nhé.

Xem thêm: Hi88 Chia Sẻ Một Vài App Đánh Bài Ăn Tiền Cực Kỳ Hấp Dẫn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.